Tech

വരുന്നു കേരള ലാപ്ടോപ്‌; നിര്‍മാണം മണ്‍വിളയില്‍

ഡിജിറ്റല്‍ ഉപയോഗത്തില്‍ മുന്നില്‍ നില്‍ക്കുന്ന കേരളം സ്വന്തം ലാപ് ടോപ്പിറക്കി ഞെട്ടിക്കാനൊരുങ്ങുകയാണ്.
കേ​ര​ള​ത്തി​ന്‍റെ അ​ഭി​മാ​ന​മാ​യ കെ​ല്‍ട്രോ​ണി​ന്‍റെ മ​ണ്ണി​ല്‍ ഉ​യ​രാ​ന്‍ പോ​കു​ന്ന​ത് ഇ​ന്ത്യ ഒ​ന്നാ​കെ അ​സൂ​യ​യോ​ടെ നോ​ക്കു​ന്ന മി​ക​വു​റ്റ സ്ഥാ​പ​നം. സം​സ്ഥാ​ന സ​ര്‍ക്കാ​ര്‍ ഇ​ന്ന​ലെ പ്ര​ഖ്യാ​പി​ച്ച പു​തി​യ ക​മ്പ​നി​യാ​ണ് ഇ​തി​ന് വ​ഴി ഒ​രു​ക്കു​ന്ന​ത്.നി​ല​വി​ല്‍ ലാ​പ് ടോ​പ്പു​ക​ളും സെ​ര്‍വ​ര്‍ ക്ലാ​സ് മെ​ഷി​നു​ക​ളും ഇ​ന്ത്യ​യി​ല്‍ ഉ​ത്പാ​ദി​പ്പി​ക്കു​ന്നി​ല്ല. വി​ദേ​ശ​ത്തു​നി​ന്ന് ഇ​റ​ക്കു​മ​തി ചെ​യ്യു​ന്ന വി​വി​ധ ഘ​ട​ക​ങ്ങ​ള്‍ കൂ​ട്ടി​ച്ചേ​ര്‍ക്കു​ക​യാ​ണ് ഇ​ന്ത്യ​യി​ല്‍ ചെ​യ്യു​ന്ന​ത്. സം​രം​ഭം ആ​രം​ഭി​ക്കു​ന്ന​തി​ന് 30 കോ​ടി രൂ​പ​യാ​ണ് മു​ത​ല്‍ മു​ട​ക്ക് ക​ണ​ക്കാ​ക്കി​യി​ട്ടു​ള​ള​ത്. പു​തി​യ ക​മ്പ​നി​യു​ടെ ചു​മ​ത​ല പൂ​ർ​ണ​മാ​യും കെ​ല്‍ട്രോ​ണി​ന് ന​ല്‍കി​കൊ​ണ്ടാ​ണ് വ്യ​വ​സാ​യ വി​ക​സ​ന​ത്തി​ല്‍ പു​തി​യ നീ​ക്കം ന​ട​ത്തു​ന്ന​ത്.

കേ​ര​ള സ​ര്‍ക്കാ​രും ഇ​ന്‍റ​ല്‍ കോ​ര്‍പ്പ​റേ​ഷ​നും യു​എ​സ്ടി ഗ്ലോ​ബ​ലും 2017 ന​വം​ബ​ര്‍ ഒ​ന്നി​ന് ഒ​പ്പി​ട്ട ധാ​രണാ​പ​ത്ര​ത്തി​ന്‍റെ അ​ടി​സ്ഥാ​ന​ത്തി​ലാ​ണ് പു​തി​യ ക​മ്പ​നി​യി​ലേ​ക്ക് നീ​ങ്ങു​ന്ന​ത്. ഇ​തു​സ​രി​ച്ച് സെ​മി ക​ണ്ട​ക്റ്റ​ർ, മൈ​ക്രോ പ്രൊ​സ​സ​ര്‍ എ​ന്നി​വ നി​ര്‍മി​ക്കു​ന്ന ലോ​ക​ത്തി​ലെ പ്ര​ധാ​ന ക​മ്പ​നി​യാ​യ ഇ​ന്‍റെ​ല്‍ കോ​ര്‍പ​റേ​ഷ​ന്‍, കേ​ര​ള​ത്തി​ലെ പു​തി​യ ക​മ്പ​നി​യു​മാ​യി സ​ഹ​ക​രി​ച്ച് പ്ര​വ​ര്‍ത്തി​ക്കും.

ഡി​ജി​റ്റ​ല്‍ ഉ​പ​യോ​ഗ​ത്തി​ല്‍ മു​ന്നി​ല്‍ നി​ല്‍ക്കു​ന്ന കേ​ര​ള​ത്തി​ല്‍ നി​ല​വി​ലു​ള്ള​തി​ന്‍റെ മൂ​ന്നി​ര​ട്ടി മാ​ര്‍ക്ക​റ്റ് ലാ​പ് ടോ​പ്പി​നു​ണ്ട​ന്ന ക​ണ്ട​ത്തി​ലി​നെ തു​ട​ര്‍ന്നാ​ണ് അ​തി​വേ​ഗ​ത്തി​ല്‍ ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ സ​ര്‍ക്കാ​ര്‍ നീ​ക്കു​ന്ന​ത്.കെ​ല്‍ട്രോ​ണി​ന്‍റെ മ​ണ്‍വി​ള​യി​ലു​ള്ള ഭൂ​മി​യും കെ​ട്ടി​ട​വു​മാ​ണ് പു​തി​യ ക​മ്പ​നി​ക്കാ​യി ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കു​ക. സം​സ്ഥാ​ന സ​ര്‍ക്കാ​രി​ന് പ്ര​തി​വ​ര്‍ഷം ഒ​രു​ല​ക്ഷം ലാ​പ്ടോ​പ് ആ​വ​ശ്യ​മു​ണ്ടെ​ന്നാ​ണ് ക​ണ​ക്ക്. കേ​ര​ള​ത്തി​ലെ സ​ര്‍ക്കാ​ര്‍ സ്കൂ​ളു​ക​ള്‍ പൂ​ർ​ണ​മാ​യും സ്മാ​ര്‍ട്ട് ആ​കു​മ്പോ​ള്‍ ആ​വ​ശ്യം ഇ​തി​ലും കൂ​ടും.

ഇ​ന്‍റ​ല്‍ പ്രൊ​സ​സ​ര്‍ ഉ​പ​യോ​ഗി​ച്ച് ലാ​പ്ടോ​പ്പു​ക​ളും സെ​ര്‍വ​റു​ക​ളും ഉ​ത്പാ​ദി​പ്പി​ക്കാ​നാ​ണ് പ​ദ്ധ​തി. ഐ​ടി ന​യ​ത്തി​ന്‍റെ ഭാ​ഗ​മാ​യു​ള​ള പ്രൈ​സ് പ്രി​ഫ​റ​ന്‍സ് മൂ​ന്നു​വ​ര്‍ഷ​ത്തേ​ക്ക് നി​ര്‍ദി​ഷ്ട ക​മ്പ​നി​ക്ക് ന​ല്‍കും. കേ​ര​ള​ത്തി​ന്‍റെ ഇ​ല​ക്ട്രോ​ണി​ക് വ്യ​വ​സാ​യ​ത്തി​ന് പു​തു​ജീ​വ​ന്‍ ന​ല്‍കു​ന്ന പ​ദ്ധ​തി​യാ​യി ഇ​തു മാ​റു​മെ​ന്നാ​ണ് പ്ര​തീ​ക്ഷി​ക്കു​ന്ന​ത്.

ഇ​ന്ത്യ​യി​ലെ ആ​ദ്യ​ത്തെ സം​സ്ഥാ​ന ഇ​ല​ക്ട്രോ​ണി​ക്സ് ഡ​വ​ല​പ്മെ​ന്‍റ് കോ​ര്‍പ​റേ​ഷ​നാ​യ കെ​ല്‍ട്രോ​ണ്‍ അ​ന്ന് മ​റ്റ് സം​സ്ഥാ​ന​ങ്ങ​ള്‍ക്ക് മാ​തൃ​ക​യാ​യി​രു​ന്നു. ഒ​ട്ടു​മി​ക്ക ഇ​ല​ക്ട്രോ​ണി​ക്സ് ഉ​പ​ക​ര​ണ​ങ്ങ​ള്‍ക്കും വി​ദേ​ശ ക​മ്പ​നി​ക​ളെ ആ​ശ്ര​യി​ച്ചു​വ​ന്നി​രു​ന്ന രാ​ജ്യ​ത്ത് കെ​ല്‍ട്രോ​ണ്‍ ടി​വി ഉ​ള്‍പ്പെ​ടെ​യു​ള്ള ഉ​ത്പ​ന്ന​ങ്ങ​ള്‍ വി​പ​ണി​യി​ലെ​ത്തി​ച്ച​ത് കു​ത്ത​ക ക​മ്പ​നി​ക​ളെ​പ്പോ​ലും ഞെ​ട്ടി​ച്ചു. വി​ദേ​ശ കു​ത്ത​ക ക​മ്പ​നി​ക​ള്‍ ത​ങ്ങ​ളു​ടെ ഇ​ല​ക്ട്രോ​ണി​ക്സ് ഉ​ത്പ​ന്ന​ങ്ങ​ള്‍ക്ക് ഉ​യ​ര്‍ന്ന വി​ല ഈ​ടാ​ക്കി വ​ന്ന​പ്പോ​ള്‍ സാ​ധാ​ര​ണ​ക്കാ​ര​നു​കൂ​ടി പ്രാ​പ്യ​മാ​കു​ന്ന രീ​തി​യി​ല്‍ ടെ​ലി​വി​ഷ​ന്‍ ഉ​ള്‍പ്പെ​ടെ​യു​ള്ള​വ കെ​ല്‍ട്രോ​ണ്‍ നി​ര്‍മി​ച്ചു​ന​ല്‍കി. പി​ന്നീ​ട് വ​ലി​യ മാ​റ്റ​ങ്ങ​ള്‍ക്കൊ​പ്പം നീ​ങ്ങാ​ന്‍ സാ​ധി​ക്കാ​തെ ക​മ്പ​നി പി​ന്നോ​ട്ടു പോ​വു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു. അ​തി​നാ​ണ് ഇ​നി മാ​റ്റം വ​രി​ക. പു​തി​യ ക​മ്പ​നി​യി​ല്‍ കെ​ല്‍ട്രോ​ണി​നു​പു​റ​മെ കെ​എ​സ്ഐ​ഡി​സി​ക്കും കേ​ര​ള​ത്തി​ല്‍ നി​ല​വി​ലു​ള്ള അ​നു​ബ​ന്ധ ഘ​ട​ക​നി​ര്‍മാ​താ​ക്ക​ള്‍ക്കും ക​മ്പ​നി​യി​ല്‍ ഓ​ഹ​രി​യു​ണ്ടാ​കും.